Ingantacciyar iska, tacewa da zafi yana rage yaduwar ƙwayoyin cuta kamar sabon coronavirus.
By Joseph G. Allen
Dr. Allen shine darektan shirin Gine-gine masu Lafiya a Harvard TH Chan Makarantar Kiwon Lafiyar Jama'a.
[Wannan labarin wani yanki ne na haɓaka ɗaukar hoto na coronavirus, kuma yana iya zama tsoho. ]
A cikin 1974, wata yarinya mai cutar kyanda ta tafi makaranta a jihar New York. Ko da yake kashi 97 cikin 100 na 'yan uwanta daliban an yi musu rigakafin, 28 sun gama kamuwa da cutar. Daliban da suka kamu da cutar sun bazu a cikin azuzuwa 14, amma yarinyar, mai haƙuri, ta shafe lokaci a cikin aji nata kawai. Mai laifi? Tsarin iska yana aiki a yanayin sake zagayowar wanda ya tsotse ƙwayoyin ƙwayoyin cuta daga cikin azuzuwan ta kuma yada su a kusa da makaranta.
Gine-gine, kamar wannan misali na tarihi karin bayanai, suna da inganci sosai wajen yada cututtuka.
Komawa zuwa yanzu, mafi girman bayanan bayanan ikon gine-gine don yada coronavirus daga jirgin ruwa ne - ainihin gini ne mai iyo. Daga cikin fasinjoji 3,000 ko fiye da haka da ma'aikatan jirgin da ke cikin keɓe gimbiya Diamond, akalla 700 An san cewa sun kamu da sabon coronavirus, adadin kamuwa da cuta wanda ya fi na Wuhan, China, inda aka fara samun cutar.
Menene hakan ke nufi ga waɗanda ba sa cikin jiragen ruwa amma mun fi mayar da hankali a makarantu, ofisoshi ko gine-gine? Wasu na iya tunanin ko ya kamata su gudu zuwa karkara, kamar yadda mutane suka yi a baya a lokacin annoba. Amma sai ya zama cewa yayin da yanayin birane masu yawa na iya taimakawa yaduwar cututtukan ƙwayar cuta, gine-gine kuma na iya zama shingen gurɓatawa. Dabarar sarrafawa ce wacce ba ta samun kulawar da ta dace.
Dalilin shine har yanzu akwai wasu muhawara game da yadda ake yada sabon coronavirus da ke haifar da Covid-19. Wannan ya haifar da ƙunƙun tsarin da Cibiyar Kula da Cututtuka ta Tarayya da Hukumar Lafiya ta Duniya suka ɗauka. Wannan kuskure ne.
Jagororin yanzu sun dogara ne akan shaidar da ke nuna cewa ana kamuwa da kwayar cutar ta hanyar ɗigon ɗigon numfashi - manyan ɗigon ɗigon ruwa, wani lokaci ana iya fitarwa lokacin da wani ya yi tari ko atishawa. Don haka shawarar don rufe tari da atishawa, wanke hannayenku, tsabtace saman da kiyaye nisantar da jama'a.
Amma lokacin da mutane suka yi tari ko atishawa, ba manyan ɗigo ne kawai suke fitar da su ba, har da ƙananan ƙwayoyin da ake kira droplet nuclei, waɗanda za su iya tsayawa a sama kuma ana jigilar su a cikin gine-gine.
Binciken da aka yi a baya na coronaviruses guda biyu na baya-bayan nan ya nuna cewa watsa iska yana faruwa. Wannan yana da goyan bayan shaidar cewa wurin kamuwa da cuta na ɗayan waɗannan coronaviruses shine ƙananan hanyoyin numfashi, wanda zai iya haifar da ƙananan ƙwayoyin cuta waɗanda za a iya shakar da su sosai.
Wannan ya dawo da mu ga gine-gine. Idan an sarrafa su da kyau, za su iya yada cututtuka. Amma idan muka yi daidai, za mu iya shigar da makarantunmu, ofisoshinmu da gidajenmu cikin wannan yaƙin.
Ga abin da ya kamata mu yi. Na farko, kawo ƙarin iska a waje a cikin gine-gine tare da dumama da tsarin samun iska (ko buɗe tagogi a cikin gine-ginen da ba sa) yana taimakawa wajen lalata gurɓataccen iska, yana sa kamuwa da cuta ya ragu. Shekaru da yawa, muna yin akasin haka: rufe tagoginmu da sake kewaya iska. Sakamakon ya kasance makarantu da gine-ginen ofis waɗanda ba su da isasshen iska. Wannan ba wai kawai yana ba da haɓakawa ga watsa cututtuka ba, gami da annoba na yau da kullun kamar norovirus ko mura na gama gari, amma kuma yana lalata aikin fahimi sosai.
Wani bincike da aka buga bara kawai An gano cewa tabbatar da ko da mafi ƙarancin iskar iska a waje ya rage yaduwar mura kamar yadda kashi 50 zuwa kashi 60 cikin ɗari na mutanen da ke cikin ginin aka yi musu allurar.
Gine-gine yawanci suna sake zagayawa da iskar, wanda aka nuna yana haifar da haɗarin kamuwa da cuta yayin barkewar cutar, yayin da gurɓataccen iska a wani yanki ke yaɗa zuwa wasu sassan ginin (kamar yadda ake yi a makarantar da cutar kyanda). Lokacin sanyi sosai ko zafi sosai, iskar da ke fitowa daga bututun da ke cikin ajujuwa na makaranta ko ofis za a iya sake zagayawa gaba ɗaya. Wannan shine girke-girke na bala'i.
Idan dole ne a sake zagayowar iska gabaki ɗaya, zaku iya rage ƙetare ta hanyar haɓaka matakin tacewa. Yawancin gine-gine suna amfani da matattara masu ƙarancin daraja waɗanda za su iya ɗaukar ƙasa da kashi 20 na ƙwayoyin cuta. Yawancin asibitoci, ko da yake, suna amfani da tacewa tare da abin da aka sani da a MERV rating na 13 ko mafi girma. Kuma saboda kyakkyawan dalili - za su iya kama fiye da kashi 80 cikin dari na ƙwayoyin ƙwayoyin cuta na iska.
Don gine-gine ba tare da tsarin samun iska na inji, ko kuma idan kuna son ƙara tsarin ginin ku a wurare masu haɗari, masu tsabtace iska mai ɗaukuwa kuma na iya yin tasiri wajen sarrafa yawan ƙwayar iska. Yawancin masu tsabtace iska mai ɗaukuwa masu inganci suna amfani da matatun HEPA, waɗanda ke ɗaukar kashi 99.97 na ɓarna.
Waɗannan hanyoyin suna da goyan bayan kwararan hujjoji. A cikin aikin ƙungiyara na baya-bayan nan, an ƙaddamar da shi don sake duba takwarorinsu, mun gano cewa ga cutar kyanda, cutar da ke mamaye iska, Ana iya samun gagarumin raguwar haɗari ta hanyar ƙara yawan iska da haɓaka matakan tacewa. (Kyanda ya zo da wani abu da ke aiki mafi kyau wanda har yanzu ba mu da shi don wannan coronavirus - rigakafin.)
Hakanan akwai kwararan shaidun cewa ƙwayoyin cuta suna rayuwa mafi kyau a ƙarancin zafi - daidai abin da ke faruwa a lokacin hunturu, ko a lokacin rani a wurare masu kwandishan. Wasu na'urorin dumama da iska suna sanye take don kula da zafi a cikin mafi kyawun kewayon kashi 40 zuwa 60 cikin ɗari, amma yawancin ba su. A wannan yanayin, masu ɗaukar humidifiers na iya ƙara zafi a ɗakuna, musamman a cikin gida.
A ƙarshe, coronavirus na iya yaɗuwa daga gurɓatattun wurare - abubuwa kamar hannun kofa da saman teburi, maɓallan lif da wayoyin hannu. Yawan tsaftace waɗannan filaye masu taɓawa na iya taimakawa. Don gidan ku da mahalli masu ƙarancin haɗari, samfuran tsabtace kore suna da kyau. (Asibitoci suna amfani da magungunan kashe kwayoyin cuta masu rijistar EPA.) Ko a gida, makaranta ko ofis, yana da kyau a riƙa tsaftacewa akai-akai kuma da ƙarfi sa’ad da masu kamuwa da cuta suke.
Ƙayyadaddun tasirin wannan annoba zai buƙaci tsarin gaba ɗaya. Tare da sauran rashin tabbas, yakamata mu jefa duk abin da muke da shi a wannan cuta mai saurin yaduwa. Wannan yana nufin sakin sirrin makamin a cikin makamanmu - gine-ginenmu.
Joseph Allen (@j_g_allen) darekta ne Shirin Gine-gine Lafiya a Harvard TH Chan Makarantar Kiwon Lafiyar Jama'a da kuma marubucin marubucin "Gine-gine masu Lafiya: Yadda Filin Cikin Gida ke Korar Aiki da Haɓakawa." Yayin da Dokta Allen ya karɓi kuɗi don bincike ta hanyar kamfanoni daban-daban, tushe da ƙungiyoyi masu zaman kansu a cikin masana'antar ginin, babu wanda ke da hannu a cikin wannan labarin.